Ẹ̀rọ ìṣègùn kékeré kan tí a lè gbé kiri tí a ń lò fún àyẹ̀wò àti àyẹ̀wò ètò ìjẹun, títí kan esophagus, ikùn, àti ìfun. Ó jẹ́ ohun èlò endoscopic tí ó ń jẹ́ kí àwọn dókítà lè fojú inú wo ipò àwọn ẹ̀yà ara ìjẹun wọ̀nyí kí wọ́n sì ṣe àyẹ̀wò wọn. Ẹ̀rọ náà ní àwọn ẹ̀yà ara ẹ̀rọ itanna àti ìmọ̀ ẹ̀rọ àwòrán tó ti ní ìlọsíwájú, ó sì ń pèsè àwọn àwòrán tó dára gan-an láti ran àwọn aláìlera lọ́wọ́ láti rí àwọn àrùn bí ọgbẹ́ inú, polyps, èèmọ́, àti ìgbóná ara. Ní àfikún, ó ń gba àwọn biopsy àti àwọn ìtọ́jú ìtọ́jú, èyí tí ó sọ ọ́ di ohun èlò pàtàkì fún àwọn onímọ̀ nípa ikùn àti àwọn onímọ̀ ìṣègùn mìíràn láti ṣe àyẹ̀wò àti tọ́jú onírúurú àìsàn tó jẹ mọ́ ètò ìjẹun. Nítorí pé ó ṣeé gbé kiri, ó ń fúnni ní ìyípadà láti ṣe àwọn iṣẹ́ ní onírúurú ibi ìtọ́jú, títí kan àwọn ilé ìwòsàn, àwọn ilé ìwòsàn, àti àwọn ibi jíjìnnà. Ẹ̀rọ náà tún ń ṣe àbójútó ààbò aláìsàn, ó ń fi àwọn ohun èlò tó ń mú kí ó rọrùn láti ní ìrora àti ewu díẹ̀ nígbà iṣẹ́ náà.